TRUNG TÂM KỸ THUẬT AN TOÀN BỨC XẠ II
(0274) 3868738 - (0274) 3899738 
(0274) 3868738
viet@vietsci.com
CÂU HỎI THƯỜNG GẶP
Họ tên
Câu hỏi
Gửi câu hỏi
 
Thời hạn kiểm định của từng loại X-quang giống nhau hay khác nhau ? Thời hạn là bao lâu ?
An trần | 05/09/2020
Trả lời:

- Thời hạn kiểm định của từng loại X quang khác nhau

- Tần suất kiểm định như sau:

Điều 9, Thông tư liên tịch 13/2014/TTLT-BKHCN-BYT:Kiểm định trước khi đưa vào sử dụng lần đầu tiên, định 1 năm/lần với thiết bị xạ trị, thiết bị ghi đo bức xạ, thiết bị chụp cắt lớp vi tính CT scanner, thiết bị X-quang tăng sáng truyền hìnhđịnh 2 năm/lần với thiết bị X-quang chẩn đoán trong y tế (Di dời, sửa chữa thì kiểm định bất thường).

Anh/chị hoặc Quý đơn vị có nhu cầu cần Kiểm định máy X-quang liên hệ trực tiếp: 0819 620 738 (Ms.Trang) hoặc gửi về Email: ltntrang@vietsci.com

Thành phần hồ sơ cấp phép của thiết bị X-quang cần những giấy tờ gì ?
Phương | 05/09/2020
Trả lời:

Theo TT 08/2010/TT-BKHCN quy định ở điều 11: Hồ sơ đề nghị cấp phép sử dụng thiết bị X-quang trong chẩn đoán y tế bao gồm các hồ sơ giấy tờ như sau:

Điều 11. Hồ sơ đề nghị cấp giấy phép sử dụng thiết bị X-quang chẩn đoán trong y tế

1. Đơn đề nghị cấp giấy phép tiến hành công việc bức xạ theo mẫu 01- II/ATBXHN quy định tại Phụ lục II ban hành kèm theo Thông tư này;

2. Phiếu khai báo nhân viên bức xạ và người phụ trách an toàn theo mẫu 01-I/ATBXHN quy định tại Phụ lục I ban hành kèm theo Thông tư này;

3. Phiếu khai báo thiết bị X-quang chẩn đoán trong y tế theo mẫu 06- I/ATBXHN quy định tại Phụ lục I ban hành kèm theo Thông tư này;

4. Báo cáo đánh giá an toàn đối với công việc sử dụng thiết bị X-quang chẩn đoán trong y tế theo mẫu 02-III/ATBXHN quy định tại Phụ lục III ban hành kèm theo Thông tư này;

5. Bản sao quyết định thành lập tổ chức, giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh, giấy chứng nhận đầu tư hoặc giấy đăng ký hành nghề. Trường hợp các loại giấy tờ này bị thất lạc phải có xác nhận của cơ quan ký quyết định thành lập hoặc cấp giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh, giấy chứng nhận đầu tư, giấy đăng ký hành nghề;

6. Bản sao tài liệu của nhà sản xuất cung cấp thông tin như được khai trong phiếu khai báo thiết bị X-quang chẩn đoán trong y tế. Trường hợp không có tài liệu của nhà sản xuất về các thông tin đã khai báo, tổ chức, cá nhân đề nghị cấp giấy phép phải tiến hành xác định lại các thông số kỹ thuật của thiết bị X-quang chẩn đoán trong y tế;

7. Bản sao hợp đồng dịch vụ xác định liều chiếu xạ cá nhân với tổ chức, cá nhân được cấp giấy đăng ký hoạt động dịch vụ đo liều chiếu xạ cá nhân;

8. Bản sao chứng chỉ nhân viên bức xạ của người phụ trách an toàn. Trường hợp chưa có chứng chỉ, phải nộp hồ sơ đề nghị cấp chứng chỉ nhân viên bức xạ theo quy định tại Điều 22 của Thông tư này cùng hồ sơ đề nghị cấp giấy phép tiến hành công việc bức xạ;

9. Bản dịch các tài liệu tiếng nước ngoài.

Để cần biết thêm thông tin chi tiết liên hệ trực tiếp về SĐT: 0819 620 738 (Ms. Trang) hoặc ĐT: (0274) 3868 738

Tại sao nhân viên bức xạ phải được đào tạo? Nếu nhân viên bức xạ không được đào tạo có bị xử phạt không ?
Hồng Trang | 11/04/2020
Trả lời:

  Theo quy định tại điều 3, điều 4 Thông tư 34/2014/TT-BKHCN: Nhân viên bức xạ, nhân viên phụ trách an toàn phải được đào tạo an toàn bức xạ và chỉ được vận hành công việc bức xạ sau khi được cấp giấy chứng nhận đào tạo an toàn bức xạ. Giấy chứng nhận này có hiệu lực 3 năm kể từ ngày cấp.

Điểm h khoản 2 điều 27 Nghị định 107/2013/NĐ-CP quy định, phạt tiền từ 2 triệu đến 5 triệu đồng đối với cơ sở bức xạ không đào tạo kiến thức cho nhân viên theo quy định. Cũng theo Nghị định này, tại khoản 1 điều 15, phạt tiền từ 3 triệu đến 6 triệu đồng với hành vi bố trí người không có chứng chỉ nhân viên bức xạ đảm nhiệm công việc có liên quan.

Diện tích quy định của phòng CT là bao nhiêu
Lâm | 11/04/2020
Trả lời:

theo Thông tư liên tịch số 13/2014/TTLL-BKHCN-BYT ngày 09 tháng 06 năm 2014 của Bộ trưởng Bộ Khoa học và Công nghệ và Bộ trưởng Bộ Y tế, phụ lục I quy định kích thước phòng đặt thiết bị bức xạ.

Tại sao nhân viên vận hành thiết bị bức xạ phải trang bị liều kế cá nhân, nếu không đeo liều kế có bị xử phạt không ???
Loan  | 10/04/2020
Trả lời:
  • Tại Khoản 1, điều 15, TT 19/2014/BKHCN: phải trang bị liều kế cá nhân cho các nhân viên bức xạ và ít nhất 03 tháng/đọc một lần.
  • Không trang bị liều kế cá nhân cho nhân viên bức xạ được quy định tại Điểm c Khoản 2 Điều 8 Nghị định 107/2013/NĐ-CP thì phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng.
  • Các phép đo và hiệu chuẩn các thiết bị đo liều cá nhân phải được thực hiện theo các đại lượng thực hành sau:

a) Hp (10) cho liều hiệu dụng toàn thân;

b) Hp (3) cho liều tương đương đối với mắt;

c) Hs (0,07) cho liều tương đương đối với da.

  • Quy định tại mục 4 điều 27 thông tư 19/2012/TT-BKHCN
Thời hạn kiểm xạ của thiết bị y tế là bao lâu, nếu không kiểm xạ có bị phạt không..?? tks ạ
Minh Tuấn  | 07/04/2020
Trả lời:
  • Theo Điều 14 Thông tư 19/2012/TT-BKHCN các tổ chức, cá nhân tiến hành công việc bức xạ phải kiểm xạ khu vực làm việc, tần suất kiểm xạ khu vực làm việc phải phù hợp với mức độ nguy hiểm của công việc và không được ít hơn một lần trong một năm
  • Theo điểm b khoảng 2 điều 8 nghị định 107/2013/NĐ-CP phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng đối với hành vi không kiểm xạ định kỳ nơi làm việc của nhân viên bức xạ theo quy định hoặc ít nhất một lần trong năm.
Gửi câu hỏi

Tin tức sự kiện   |  

Thông báo chiêu sinh lớp đào tạo an toàn bức xạ tháng 10 năm 2020 tại địa bàn Thành phố Hồ Chí Minh
Đào tạo an toàn bức xạ tại bệnh viện Hoàn Mỹ Sài Gòn
Kiểm định thiết bị X-quang tại Bệnh viện Bình Tân
Phân biệt các ưu điểm vượt bậc của liều kế quang phát quang so với liều kế nhiệt phát quang
Phân tích một số ý mới trong Danh mục công việc có yêu cầu nghiêm ngặt về an toàn, vệ sinh lao động tại Thông tư 06/2020/TT-BLĐTBXH
Vì sao cần phải kiểm định thiết bị X quang?
Những loại hồ sơ các đơn vị có liên quan đến bức xạ cần phải lưu trữ
Đào tạo an toàn bức xạ tại TP. HCM ngày 14/08/2020 - 15/08/2020
Kiểm xạ khu làm việc trên tàu nhập khẩu sắt thép của Công ty TNHH Thép Tung Ho
Đào tạo an toàn bức xạ cho nhân viên Công ty CP TM & DV Kiểm tra kỹ thuật Alpha tại TP Vũng Tàu
Kiểm định thiết bị X-Quang tại bệnh viện Quốc tế Chấn Thương Chỉnh Hình Sài Gòn
Đào tạo an toàn bức xạ cho nhân viên bức xa của Công ty TNHH Accredo Asia – Khu công nghiệp VSIP II tỉnh Bình Dương
Đào tạo An toàn Bức xạ tại Kiên Giang
Đào tạo an toàn bức xạ tại Sở Y tế Tây Ninh
Đào tạo an toàn bức xạ tại Sở Khoa học và Công nghệ tỉnh Bình Phước
Đào tạo an toàn bức xạ tháng 05/2020  
Quy định lắp đặt thiết bị bức xạ (thiết bị x-quang)
Thông báo chiêu sinh lớp đào tạo an toàn bức xạ tháng 06 năm 2020
Lưu ý khi thiết kế, thi công phòng chì X-quang
Xử phạt khi không đào tạo an toàn bức xạ
Nhân viên bức xạ trong xạ trị
Đào tạo an toàn bức xạ cho nhân viên bức xạ trong X-quang chẩn đoán y tế
Kiểm xạ là gì ?
Thủ tục xin cấp phép sử dụng thiết bị chiếu xạ, thiết bị bức xạ và sử dụng chất phóng xạ
Vì sao phải đào tạo an toàn bức xạ
Kiểm định thiết bị x – quang
Kiểm định thiết bị CT Scanner và Tăng sáng truyền hình
Quy định pháp luật mà Bệnh viện, phòng khám phải thực hiện trong lĩnh vực an toàn, vệ sinh lao động
Quy định pháp luật mà Bệnh viện, phòng khám phải thực hiện trong việc quản lý thiết bị đo lường
Quy định pháp luật mà Bệnh viện, phòng khám phải thực hiện trong lĩnh vực an toàn bức xạ
Quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong cơ sở bức xạ công nghiệp và y tế
Quy định pháp luật mà cơ sở bức xạ công nghiệp và y tế phải thực hiện
Đào tạo an toàn bức xạ tại bệnh viện 30-4 Tp.HCM
Đào tạo an toàn bức xạ tại bệnh viện Bình Dân TP.HCM
Kiểm định thiết bị X Quang vú
An toàn bức xạ trong y tế luôn được các cơ sở y tế coi trọng
Danh mục thiết bị đo lường bức xạ bắt buộc phải kiểm định thuộc quản lý của Bộ Khoa học và Công nghệ
Các bác sĩ dùng chất phóng xạ để phát hiện tế bào ung thư như thế nào?
Ứng dụng phòng sạch trong lĩnh vực y tế
Yêu cầu về kiểm soát và bảo đảm an toàn bức xạ trong chiếu xạ nghề nghiệp và chiếu xạ công chúng
Yêu cầu chung đối với hồ sơ đề nghị cấp giấy phép, cấp chứng chỉ nhân viên bức xạ và Điều kiện cấp giấy phép, cấp chứng chỉ nhân viên bức xạ
Quy định thời gian kiểm định, hiệu chuẩn thiết bị bức xạ, thiết bị đo bức xạ
Thực hiện kiểm định và kiểm xạ khu vực làm việc các thiết bị X - quang tại Bệnh viện Nhi Đồng Thành Phố
Đào tạo An toàn bức xạ cho tập đoàn Chip Mong Insee Cement tại Kampot Province Cambodia
Một số vấn đề liên quan đến an toàn bức xạ
Phân biệt giữa Tiêu chuẩn quốc gia và Quy chuẩn kỹ thuật
Kiểm định và kiểm xạ thiết bị X-quang tại bệnh viện Hồng Đức
Bệnh viện Ung bướu TP.HCM đưa vào hoạt động máy PET/CT trong chẩn đoán điều trị ung thư.
Chụp X-Quang là gì: Tất cả những điều cần biết
Kế hoạch tổ chức các khóa đào tạo an toàn bức xạ trong y tế và công nghiệp năm 2020
Hội thảo Ứng dụng năng lượng nguyên tử trong nông nghiệp, công nghiệp, y tế và bảo vệ môi trường phục vụ phát triển bền vững tại các tỉnh miền Trung và Tây Nguyên
Nhật Bản Chính Thức Cho Phép Nhập Khẩu Quả Vải Của Việt Nam
Kiểm định thiết bị chụp X quang tăng sáng truyền hình tại Bệnh viện Quận Thủ Đức
Thông báo tổ chức lớp đào tạo an toàn bức xạ cho nhân viên vận hành thiết bị trong y tế Tháng 12/2019
Tổ chức kiểm xạ khu vực làm việc, kiểm định thiết bị bức xạ theo quy định pháp luật
Kiểm xạ là gì? Tại sao phải kiểm xạ khu vực làm việc?
Tại sao các cơ quan, doanh nghiệp cần phải đào tạo an toàn bức xạ?
Sự cần thiết phải kiểm định thiết bị bức xạ
Tổ chức đào tạo an toàn bức xạ theo Thông tư 34/2014/TT-BKHCN
Các quy định về trang bị liều kế cá nhân cho nhân viên bức xạ.

HỢP ĐỒNG TIỂU BIỂU   |  

liên hệ

Địa chỉ: 237 Đường D12, Khu phố 1, P. Phú Tân, Tp.Thủ Dầu Một, Tỉnh Bình Dương
Văn phòng GD: Đường DX17, ấp Phú Thọ, xã Phú Chánh, TX. Tân Uyên, tỉnh Bình Dương
Văn phòng tại Tp.HCM: K60, KDC Thới An, Đường Lê Thị Riêng, Quận 12, TP. Hồ Chí Minh
Số điện thoại: (0274) 3868738 - (0274) 3899738 
Địa chỉ email: viet@vietsci.com

0906.851.007